Thuốc Efferalgan 500mg Paracetamol điều trị giảm đau, hạ sốt

Thuoc Efferalgan 500mg Paracetamol dieu tri giam dau ha sot (2)

Paracetamol là thuốc gì? Thuốc Efferalgan 500mg Paracetamol điều trị giảm đau, hạ sốt. Thuốc LP là địa chỉ chuyên mua bán thuốc Efferalgan tại Tp.HCM, Hà Nội, Đà Nẵng, Cần Thơ … và toàn quốc.

Thông tin cơ bản về Thuốc Efferalgan 500mg Paracetamol điều trị giảm đau, hạ sốt

    1. Tên thương hiệu: Efferalgan
    2. Thành phần hoạt chất: Paracetamol
    3. Hàm lượng: 500mg
    4. Đóng gói: 1 hộp 16 viên sủi bọt.
    5. Nhà sản xuất: Bristol-Myers Squibb
    6. Giá Thuốc Efferalgan: BÌNH LUẬN bên dưới để biết giá.
Thuoc Efferalgan 500mg Paracetamol dieu tri giam dau ha sot (1)
Thuoc Efferalgan 500mg Paracetamol dieu tri giam dau ha sot (1)

Công dụng / Chỉ Định điều trị thuốc Efferalgan

  1. Efferalgan là một loại thuốc dựa trên paracetamol. Giống như aspirin, thuốc Efferalgan điều trị đau nhẹ đến trung bình nhưng không có tác dụng chống đông máu của aspirin và nó không chống viêm. Tuy nhiên Efferalgan và paracetamol nói chung được dung nạp hoàn toàn tốt bởi trẻ em và phụ nữ mang thai hoặc cho con bú.
  2. Efferalgan là một loại thuốc được chỉ định điều trị hầu hết các tình trạng đau hoặc sốt như đau đầu, triệu chứng cúm, đau răng, đau nhức cơ thể, đau kinh nguyệt.
  3. Thuốc dành riêng cho người lớn, thanh thiếu niên và trẻ em nặng hơn 27 kg (từ khoảng 8 tuổi).
  4. Efferalgan không phải kê theo toa thuốc

Cơ chế hoạt động của Paracetamol

Efferalgan hoạt động có liên quan đến sự ức chế tổng hợp tuyến tiền liệt ảnh hưởng chủ yếu đến trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, tăng cường truyền nhiệt và ngăn chặn các chất trong cơ thể gây đau và viêm.

Chống chỉ định

  1. Không sử dụng nếu bạn bị dị ứng với những thành phần trong Efferalgan.
  2. Cần thận trọng khi dùng paracetamol cho bệnh nhân suy thận nặng hoặc suy gan nặng.
  3. Không nên dùng đồng thời các sản phẩm chứa paracetamol khác.

Liều Lượng và cách sử dụng Efferalgan

Liều dùng khuyến cáo

Các dạng bào chế của Efferalgan bao gồm:

  1. Viên sủi Efferalgan 500 mg
  2. Xi-rô Efferalgan 30 mg / ml
  3. Thuốc Efferalgan 150 mg viên nén
  4. Thuốc Efferalgan 80 mg viên nén

Liều dùng cho người lớn trên 18 tuổi:

  • Sử dụng một hoặc hai viên sủi bọt Efferalgan cứ sau 4 – 6 giờ nếu cần.
  • Liều tối đa hàng ngày là 4 g paracetamol (8 viên sủi bọt Efferlagan 500 mg)

Liều dùng cho trẻ em từ 12 – 18 tuổi:

  • Sử dụng một viên sủi bọt Efferalgan cứ sau 4 – 6 giờ nếu cần.
  • Liều tối đa hàng ngày là 3 g paracetamol (6 viên sủi bọt Efferlgan 500 mg)

Cách sử dụng

  1. Hòa tan một viên trong một cốc nước 100 – 200 ml và uống ngay lập tức.
  2. Efferalgan thường được sử dụng trong khoảng thời gian 3 ngày khi bị sốt và 10 ngày khi bị đau.
  3. Efferalgan có thể sử dụng trước hoặc sau bữa ăn.
  4. Không tiếp tục điều trị mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu cơn đau kéo dài hơn 5 ngày hoặc sốt hơn 3 ngày.
Thuoc Efferalgan 500mg Paracetamol dieu tri giam dau ha sot (3)
Thuoc Efferalgan 500mg Paracetamol dieu tri giam dau ha sot (3)

Cảnh báo và đề phòng khi sử dụng Efferalgan

Efferalgan được sử dụng thận trọng ở những bệnh nhân bị rối loạn gan và thận, với chứng tăng bilirubin lành tính, cũng như ở bệnh nhân cao tuổi.

Nên sử dụng Efferalgan với các biện pháp phòng ngừa thêm ở những bệnh nhân mắc các tình trạng sau:

  1. Ở những bệnh nhân bị thiếu hụt glucose-6-phosphate dehydrogenase.
  2. Ở những bệnh nhân này, việc sử dụng Efferalgan có thể dẫn đến thiếu máu.
  3. Ở bệnh nhân mất nước.
  4. Ở bệnh nhân suy thận nặng.

Tác dụng phụ của Efferalgan

Thuốc này được dung nạp tốt và hiếm khi gây ra tác dụng phụ.

Efferalgan có thể gây ra các tác dụng phụ sau:

  1. Đau bụng
  2. Bệnh tiêu chảy
  3. Số lượng tiểu cầu trong máu thấp
  4. Giảm số lượng bạch cầu
  5. Tổn thương gan
  6. Men gan cao
  7. Dị ứng

Tương tác thuốc khác với Efferalgan

Cần tránh dùng Efferalgan kết hợp với các loại thuốc sau:

  1. Thuốc chống đông máu (thuốc làm loãng máu) như: warfarin (Farin), acenvitymarol và một số thuốc khác. Sử dụng đồng thời Efferalgan với các loại thuốc này làm tăng nguy cơ chảy máu.
  2. Thuốc dùng để điều trị bệnh động kinh như: phenytoin, sử dụng đồng thời Efferalgan với thuốc này làm tăng nguy cơ tổn thương gan.
  3. Không có tương tác đáng kể với các loại thuốc khác. Tuy nhiên, bạn cần thông báo cho bác sĩ về tất cả các loại thuốc và sản phẩm thảo dược bạn đang dùng.

Tương tác thực phẩm

Tránh sử dụng rượu và những đồ uống có cồn khác trong khi sử dụng thuốc này vì sử dụng đồng thời làm tăng nguy cơ tổn thương gan.

Bảo quản thuốc Efferalgan 500mg

  • Bảo quản thuốc Efferalgan ở nhiệt độ dưới 20 – 25 ° C.
  • Giữ Efferalgan tránh xa khỏi tầm với của trẻ em và thú nuôi.
Thuoc Efferalgan 500mg Paracetamol dieu tri giam dau ha sot (4)
Thuoc Efferalgan 500mg Paracetamol dieu tri giam dau ha sot (4)

Thuốc có thành phần Pacacetamol 500mg tại trên thế giới và việt nam:

Paracetamol là thuốc gì?

  1. Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau và giảm sốt . Cơ chế hoạt động chính xác của không được biết đến.
  2. Paracetamol được sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu , đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt .
  3. Paracetamol làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới.

Chế phẩm Paracetamol 500mg

Panadol, tên thương mại ở châu Âu, châu Phi, châu Á, Trung Mỹ, và Australasia, là tên biệt dược rộng rãi nhất được bán ở trên 80 quốc gia, trong đó có Việt Nam. Ở Bắc Mỹ, paracetamol được bán với các tên biệt dược, như Tylenol (McNeil-PPC, Inc), Anacin-3, Tempra, và Datril. Tuy nhiên những tên này ít được dùng ở Anh Quốc và Việt Nam. — Trong một số chế phẩm, paracetamol được phối hợp với opioid codeine. Ở Mỹ và Canada, có tên thương mại là Tylenol #1/2/3/4, theo thứ tự bao gồm 1/8 grain, 1/4 grain, 1/2 grain, và 1 grain (đơn vị đo lường) codeine. Một đơn vị grain là 64.78971 milligrams – thường được các nhà sản xuất làm tròn theo bội số của 5 mg (do đó #3 chứa 30 mg, và #4 chứa 60 mg trong khi #1 có thể là 8 mg hoặc 10 mg tùy thuộc vào nhà sản xuất). Paracetamol còn được phối hợp với các opioids khác như dihydrocodeine, propoxyphene napsylate. Các chế phẩm phối hợp với opioid thường được chỉ định điều trị đau vừa và đau nặng.

Tên biệt dược chứa Paracetamol trên thế giới.

Acetalgine, Aferadol (Pháp), Afebrin (Philippin), Akindol (Pháp), Algotroppine, Alvedol, Apo-Acetaminophen (Canada), Claradol (Pháp), Coldcap (Đài Loan), Curpol (Anh), Doliprrane (Pháp), Datril, Effralgan (Pháp), Exdol, Febretol, Febridol, Fevrin, Fendon, Gynospasmine Sarein, Pacemol, Panadol (Mỹ), Parmol, Paraspen, Para-Lyoc (Pháp), Reliv, Servigesic (Thuỵ sĩ), Sinpro-N (Đức), Tabalgin, Tylenol (Mỹ), Tempra, Valadol, Valorin, SK-APAP, Zolben (Thuỵ sĩ).

Những dòng thuốc Paracetamol 500mg phổ biến:

Một số chế phẩm có tại Việt Nam

  1. Viên nén Paracetamol.
  2. Viên sủi Efferalgan codein.
  3. Chế phẩm viên nén: Paracetamol, Panadol, Donodol… 500 mg.
  4. Chế phẩm viên đạn: Efferalgan, Panadol 80 mg, 150 mg, 300 mg.
  5. Chế phẩm viên sủi: Efferalgan, Donodol, Panadol 500 mg.
  6. Chế phẩm gói bột Efferalgan 80 mg.

Chế phẩm dạng bột tiêm: Pro-Dafalgan 2g proparacetamol tương đương 1g paracetamol.

Chế phẩm dạng dung dịch uống.

Các chế phẩm kết hợp với các thuốc khác:

  1. Pamin viên nén gồm Paracetamol 400 mg và Chlorpheniramin 2 mg.Chlorpheniramin
  2. Decolgen, Typhi… dạng viên nén gồm Paracetamol 400 mg, Phenyl Propanolamin 5 mg, Chlorpheniramin 2 mg có tác dụng hạ sốt, giảm đau, giảm xuất tiết đường hô hấp để chữa cảm cúm.
  3. Efferalgan-codein, Paracetamol-codein, Codoliprane, Claradol-codein, Algeisedal, Dafagan-codein dạng viên sủi gồm Paracetamol 400–500 mg và Codein sulphat 20–30 mg có tác dụng giảm đau nhanh và mạnh, giảm ho.
  4. Di-Antalvic dạng viên nang trụ gồm Paracetamol 400 mg và Dextro-propoxyphen hydrochloride 30 mg (thuộc nhóm opiat yếu) có tác dụng giảm đau mạnh (ở mức độ trung gian so với giảm đau gây nghiện và giảm đau non-steroid).

Nguồn tham khảo thuốc Efferalgan

Gửi phản hồi